Làng Gà Nòi Làng Gà Nòi
Giống gà rất đỗi anh hùng
Cũng gồm năm đức cũng thông trăm tài.

Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm  {Rừng Gà}Rừng Gà   Đăng kýĐăng ký 
 Lý lịchLý lịch   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 

{International forum} {Asil Forum}

QUAN NIỆM VỀ CHÂN VẢY, TƯỚNG TINH, CHÂN ĐÁ.

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Làng Gà Nòi * Sư kê miền Trung
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
gamongvua
Chiến kê

Nhập môn: 16 Dec 2009
Trận: 1301

TrậnGửi: Mon Dec 21, 2009 9:55 am    Tiêu đề: QUAN NIỆM VỀ CHÂN VẢY, TƯỚNG TINH, CHÂN ĐÁ. Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Sau một thời gian hùng hục cày bừa, thúc, kích ; E đạt 100 bài, lao thục mạng vào tàng kinh các thấy các bác nói về chân vảy tướng tinh hay quá. ngẫm mình tầm cỡ "sau luỹ tre làng" lớn lên từ gốc lúa ngọn rơm với xuất phát điểm thấp, nhưng cũng cố gắng trao đổi vể vấn đề này cùng các Bác cho nó sum tụ . cũng chỉ là quan điểm của riêng E thôi.
- Quan niệm về chân vảy:
+có lẽ việc đúc kết kinh nghiệm trong chơi gà, đặc biệt là coi chân vảy để đánh giá con gà như nào là cả 01 quá trình nghiên cứu tích luỹ hàng nghìn năm có lẻ của các bậc tiền bối đi trước. E nghĩ Bác nào tổng kết lại thì dư sức Bảo vệ luận án tiến sỷ chứ chẳng chơi đâu;
+thời gian là thước đo chính xác nhất cho bất ký những giá trị nào thuộc về trí tuệ loài người; nghiên cứu về chân vảy gà để đánh giá con gà cũng ko nằm ngoài quy luật này, nếu những nghiên cứu về chân vảy mà ko có giá trị gì trong thực tiễn cho việc chọn gà thì qua hàng nghìn năm nó đã bị đào thải từ lâu rùi: từ thời Hưng Đạo Vương- Trần Quốc Tuấn...."cựa gà chọi ko thể đâm thủng áo giáp giặc "....- Hịch tướng sỹ. đấy nó có giá trị và được các Sư kê đúc kết lại trải qua hàng nghìn năm như thế - chắc chắn phải có giá trị nhất định các bác nhỉ? nó hỗ trợ rất có hiệu quả trong việc đánh giá 01 con gà tốt hay xấu.
+tất nhiên, xem con gà là xem một cách tổng thể, ko thể giống như người mù xem voi được. gà nhỏ cũng như gà lớn(>45kg) đều phải xem xét kỹ lưỡng trước khi rước E nó đi. có lúc phải vạch ra tìm vảy tốt, xấu; có lúc chỉ nhìn thấy tướng E nó là ok rùi?
QUAN NIỆM VỀ TƯỚNG TINH.
E dám khẳng định là việc đấu tiên nhìn con gà là người ta nhìn vào tướng tinh trước? con gà có tướng tốt : văn ra văn, võ ra võ; chứ loại nữa nọ nủa kia đố Bác nào dám rước về nuôi- mang hoạ ngay. loại này ra trường ko đá toàn đá gà nhà.. tướng tinh tốt sẽ hỗ trợ nhiều cho khả năng ra đòn và chịu được đòn đá đối thủ- tăng khả năng chiến thắng trong trận đấu, điều này Bác nào cũng bít hổng cần nói thêm
QUAN NIỆM VỀ CHÂN ĐÁ.
khi giao đấu thì rõ ràng đòn đá là yếu tố quyết định, lối, tướng tinh là yếu tố phụ trợ. nhưng ko phải chỉ chân đá là quyết định tất cả, chân đá tốt nhưng tướng tinh ko vững chắc, khả năng chịu đòn kém, lối thế cứ đưa đầu cho người ta sút thì khả năng thắng lợi cũng ko cao, nếu thắng về chắc cũng bỏ; vì đã mang gà ra xới chẳng con gà nào dở cả mình đấm người ta thì người ta cũng oánh mình lại.
Như vậy:
Việc đánh giá 01 con gà tốt hay xấu là một việc làm với cái nhìn bao quát, toàn diện từ những đặc điểm về tướng tinh, chân vảy, lối, đòn, khả năng chịu đòn.. thì mới đủ cơ sở để đánh giá con gà là hay, dở, trung bình ..được. không nên chỉ nhìn thấy 01, 02 đặc điểm thôi mà đã vội kết luậncon gà này là chiến kê hay gà dở. XEM XET,CHỌN LỌC VÀ XEM XET CHỌN LỌC. để đánh giá lá cách tốt nhất để kết luận về 01 con gà tốt xấu- theo quan điểm của E là vậy.
TẤT NHIÊN; từ lúc đầu tới giờ là Enói về con gà có dòng giống tông tử đàng hoàng, thì lúc đó mới tính đến chuyện xem xét tiếp theo. chứ loại gà đá hay chạy giỏi đang đá người ta chết rùi, nhưng thấy nó lỳ quá đá nó trơ trơ ra nghĩ :mày lỳ quá tao mệt rồi tao về là tiêu đời thằng nhỏ ngay. hoặc đang đá người ta bị người ta đá lại: thằng này dữ quá ở lại nó đáchết- chạy cho chắc ăn, cũng móm một đời thằng chủ.
DÚM LẠI:.... đánh giá 01 con gà là đánh giá tổng thể các yếu tố, để có cái nhìn khách quan toàn diện, tránh những sai sót đáng tiếc dẫn đến đánh gia sai lầm về con gà. mộ con gà với nhiều điểm tốt hơn tụ lại sẽ là con gà hay.
Quan niệm của riêng E thui, mong Các Bác chĩ giáo. rất vui được giao lưu cùng các Bác- E là gamongvua
Xem lý lịch thành viên Gửi tin nhắn
kedanhcaptraitim
Chiến kê

Nhập môn: 08 Oct 2009
Trận: 1421

TrậnGửi: Mon Dec 21, 2009 10:58 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

cái vấn đề này thì anh em cũng đã bàn rất nhiều rồi. còn quan điểm của em thì lại hơi khác.cũng có thể do trải nghiệm của em ít hơn ông anh nhiều nên nhận định có phần ko chính xác or thiển cận hihi. gà nàh em thì em thấy hơi hác một tí.những con gà kê 3 dặm ngoại thì là những con xuất sắc và những con chân cẳng bình thường (mặt tiền đôi khi xấu nữa)nhưng tướng tinh đẹp và nhìn có thần thì đều hay .còn những em tướng tá khá vảy vi đẹp thì lại chỉ ở tầm trung bình khá.thường 1 lứa đúc ra anh em chọn lựa bắt hết những con chân vảy đẹp.còn lại em xấu xí họ chê thì em nuôi nhưng ra trường chiến thắng vẻ vang lại là những em hàng "dạt" thế mới chết.từ đó dòng gà ở nhà em ko quan tâm lắm tới vảy vi nữa.chỉ cần nuôi lớn thấy tướng ta đẹp và nhìn con gà có thần là ok. và cũng chính dòng gà này đã mang lại nhều tăm tiếng lẫn tai tiếng hichic.và hiện nay nàh em đã ko còn nuôi dòng này nữa(cho luôn mái gốc). em cũng đồng tình với anh là nhìn nhận con gà phải nhìn tổng quát.nếu chỉ có 1 điểm xấu mà có tới 9 điểm tốt mà nói con gà đó dở thì ko nên .người xưa có câu"nhân vô thập toàn " gà vịt cũng vậy thôi. chao

chẳng biết ngày mai ra sao nữa
mà có ra sao cũng chẳng sao!
Xem lý lịch thành viên Gửi tin nhắn Yahoo Messenger MSN Messenger
trinh
Ấu kê

Nhập môn: 17 Oct 2009
Trận: 327

TrậnGửi: Sun Jan 03, 2010 2:25 am    Tiêu đề: Re: QUAN NIỆM VỀ CHÂN VẢY, TƯỚNG TINH, CHÂN ĐÁ. Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

gamongvua đã viết :
Sau một thời gian hùng hục cày bừa, thúc, kích ; E đạt 100 bài, lao thục mạng vào tàng kinh các thấy các bác nói về chân vảy tướng tinh hay quá. ngẫm mình tầm cỡ "sau luỹ tre làng" lớn lên từ gốc lúa ngọn rơm với xuất phát điểm thấp, nhưng cũng cố gắng trao đổi vể vấn đề này cùng các Bác cho nó sum tụ . cũng chỉ là quan điểm của riêng E thôi.
- Quan niệm về chân vảy:
+có lẽ việc đúc kết kinh nghiệm trong chơi gà, đặc biệt là coi chân vảy để đánh giá con gà như nào là cả 01 quá trình nghiên cứu tích luỹ hàng nghìn năm có lẻ của các bậc tiền bối đi trước. E nghĩ Bác nào tổng kết lại thì dư sức Bảo vệ luận án tiến sỷ chứ chẳng chơi đâu;
+thời gian là thước đo chính xác nhất cho bất ký những giá trị nào thuộc về trí tuệ loài người; nghiên cứu về chân vảy gà để đánh giá con gà cũng ko nằm ngoài quy luật này, nếu những nghiên cứu về chân vảy mà ko có giá trị gì trong thực tiễn cho việc chọn gà thì qua hàng nghìn năm nó đã bị đào thải từ lâu rùi: từ thời Hưng Đạo Vương- Trần Quốc Tuấn...."cựa gà chọi ko thể đâm thủng áo giáp giặc "....- Hịch tướng sỹ. đấy nó có giá trị và được các Sư kê đúc kết lại trải qua hàng nghìn năm như thế - chắc chắn phải có giá trị nhất định các bác nhỉ? nó hỗ trợ rất có hiệu quả trong việc đánh giá 01 con gà tốt hay xấu.
+tất nhiên, xem con gà là xem một cách tổng thể, ko thể giống như người mù xem voi được. gà nhỏ cũng như gà lớn(>45kg) đều phải xem xét kỹ lưỡng trước khi rước E nó đi. có lúc phải vạch ra tìm vảy tốt, xấu; có lúc chỉ nhìn thấy tướng E nó là ok rùi?
QUAN NIỆM VỀ TƯỚNG TINH.
E dám khẳng định là việc đấu tiên nhìn con gà là người ta nhìn vào tướng tinh trước? con gà có tướng tốt : văn ra văn, võ ra võ; chứ loại nữa nọ nủa kia đố Bác nào dám rước về nuôi- mang hoạ ngay. loại này ra trường ko đá toàn đá gà nhà.. tướng tinh tốt sẽ hỗ trợ nhiều cho khả năng ra đòn và chịu được đòn đá đối thủ- tăng khả năng chiến thắng trong trận đấu, điều này Bác nào cũng bít hổng cần nói thêm
QUAN NIỆM VỀ CHÂN ĐÁ.
khi giao đấu thì rõ ràng đòn đá là yếu tố quyết định, lối, tướng tinh là yếu tố phụ trợ. nhưng ko phải chỉ chân đá là quyết định tất cả, chân đá tốt nhưng tướng tinh ko vững chắc, khả năng chịu đòn kém, lối thế cứ đưa đầu cho người ta sút thì khả năng thắng lợi cũng ko cao, nếu thắng về chắc cũng bỏ; vì đã mang gà ra xới chẳng con gà nào dở cả mình đấm người ta thì người ta cũng oánh mình lại.
Như vậy:
Việc đánh giá 01 con gà tốt hay xấu là một việc làm với cái nhìn bao quát, toàn diện từ những đặc điểm về tướng tinh, chân vảy, lối, đòn, khả năng chịu đòn.. thì mới đủ cơ sở để đánh giá con gà là hay, dở, trung bình ..được. không nên chỉ nhìn thấy 01, 02 đặc điểm thôi mà đã vội kết luậncon gà này là chiến kê hay gà dở. XEM XET,CHỌN LỌC VÀ XEM XET CHỌN LỌC. để đánh giá lá cách tốt nhất để kết luận về 01 con gà tốt xấu- theo quan điểm của E là vậy.
TẤT NHIÊN; từ lúc đầu tới giờ là Enói về con gà có dòng giống tông tử đàng hoàng, thì lúc đó mới tính đến chuyện xem xét tiếp theo. chứ loại gà đá hay chạy giỏi đang đá người ta chết rùi, nhưng thấy nó lỳ quá đá nó trơ trơ ra nghĩ :mày lỳ quá tao mệt rồi tao về là tiêu đời thằng nhỏ ngay. hoặc đang đá người ta bị người ta đá lại: thằng này dữ quá ở lại nó đáchết- chạy cho chắc ăn, cũng móm một đời thằng chủ.
DÚM LẠI:.... đánh giá 01 con gà là đánh giá tổng thể các yếu tố, để có cái nhìn khách quan toàn diện, tránh những sai sót đáng tiếc dẫn đến đánh gia sai lầm về con gà. mộ con gà với nhiều điểm tốt hơn tụ lại sẽ là con gà hay.
Quan niệm của riêng E thui, mong Các Bác chĩ giáo. rất vui được giao lưu cùng các Bác- E là gamongvua
Very Happy

Được sửa bởi trinh ngày Thu Feb 10, 2011 8:30 am; sửa lần 1.
tamtommy
Chiến kê

Nhập môn: 08 Feb 2009
Trận: 1745

TrậnGửi: Tue Jan 19, 2010 2:53 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

bài này hay và bổ ích quá. cảm ơn bác nhé
jakikura
Cuồng kê

Nhập môn: 29 Dec 2009
Trận: 2916

TrậnGửi: Mon Jan 10, 2011 6:03 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

hsay
Láng lai nghĩa mẹ nước đầy biển Đông.
Xem lý lịch thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Yahoo Messenger MSN Messenger
jakikura
Cuồng kê

Nhập môn: 29 Dec 2009
Trận: 2916

TrậnGửi: Mon Jan 10, 2011 6:04 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Cảm ơn bác đã chia sẽ cùng anh em!
Láng lai nghĩa mẹ nước đầy biển Đông.
Xem lý lịch thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Yahoo Messenger MSN Messenger
thachminhthanh
Ấu kê

Nhập môn: 26 Jan 2011
Trận: 16

TrậnGửi: Thu Feb 10, 2011 12:40 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

em cung choi ga dc 1 tjme r0j lung dau cung co mua sack ga ve d0c tham khao de xem cach nu0j cach ch0n ga nc em ga chon c0n nao mjnh may chju dc d0n gan lj chan da dc chu ch0n theo vay tra bjt dau ma lan . Ngay tru0c em co c0n ga 2 chan 2 daj gjaj ngang cua . Tran traj c0n ngam ng0c . Nhung em mang dj da cung co ra gj dau . Ma em nu0j nhung c0n 2 hang vay lu0t dj van thay da dc van vo kang mang da da laj an do bt dau phaj vay dep ma ga da dep phaj ko cac bc .day la y kien cua em pac nao thay khac va co y kjen j thay cu g0p y v0j em . Em thank cac bc Razz
quangnguyennt
Ấu kê

Nhập môn: 31 Jan 2011
Trận: 596

TrậnGửi: Wed Mar 02, 2011 10:09 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

drink drink :argue: :duel: chao
Xem lý lịch thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Yahoo Messenger
nghia.ht_gamecock
Chiến kê

Nhập môn: 25 Feb 2010
Trận: 1200

TrậnGửi: Wed Mar 02, 2011 3:02 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Trích dẫn:

e xin được góp y:
ý của Trần Hưng Đạo là chê bai việc ham mê cờ bạc,gà vịt mà bỏ quên chuyện nước.Khi giặc đến thì cựa gà ko giúp gì được trong việc chống giặc

Còn yếu tố vảy vi thì e có quan niệm riêng,có thể mình chưa đủ trình độ để xem vảy nên mình chưa biết thôi.
Như a kedanhcaptraitim đã nói thì đối với dòng a tại sao những con gà chân vảy xấu lại hay mà những con chân vảy đẹp lại ko hay?Nếu như chân vảy không quan trọng thì tại sao những con gà hay lại chỉ tập trung ở những con có chân vảy xấu mà ko phải là ở cả 2 trường hợp xấu và đẹp?Và tại sao vảy mỏng,ướt,láng bóng,hoặc vảy khô như chân gà chết lại hay hơn những con gà vảy dày,chân không khô?

Có cái ý kiên tranh luận cho vui,mong ae góp ý
Xem lý lịch thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Yahoo Messenger
mua_muahe96
Ấu kê

Nhập môn: 24 Feb 2011
Trận: 7

TrậnGửi: Fri Apr 01, 2011 9:58 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

hay quá bác à.
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Làng Gà Nòi * Sư kê miền Trung Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn