Làng Gà Nòi Làng Gà Nòi
Giống gà rất đỗi anh hùng
Cũng gồm năm đức cũng thông trăm tài.

Trợ giúpTrợ giúp   Tìm kiếmTìm kiếm   Thành viênThành viên   NhómNhóm  {Rừng Gà}Rừng Gà   Đăng kýĐăng ký 
 Lý lịchLý lịch   Tin nhắn riêngTin nhắn riêng   Đăng NhậpĐăng Nhập 

{International forum} {Asil Forum}

nguyên nhân vì sao gà bị méo lườn!!!
Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế

Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Làng Gà Nòi * Trường Phạm Công
Xem chủ đề cũ hơn :: Xem chủ đề mới hơn  
Tác giả Thông điệp
bietdoiga
Ấu kê

Nhập môn: 31 Aug 2009
Trận: 338

TrậnGửi: Thu Nov 11, 2010 5:40 pm    Tiêu đề: nguyên nhân vì sao gà bị méo lườn!!! Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

nhờ anh em trong diễn đàn có kinh nghiệm về nuôi đúc gà cho tôi hỏi tại sao gà bị méo lườn?tôi có đọc trên diễn đàn lúc trước có người nói tại theo gien di truyền và có người cũng nói tại gà khi còn nhỏ ngủ cây vậy trong 2 ý trên có đúng không?nếu như vậy thì khi gà còn tơ thì không nên cho ngủ cây vì xác xuất gà bị méo lườn tương đối cao???vậy nhờ anh em trong diễn đàn đóng góp ý kiến dùm.,cám ơn[/b]

Được sửa bởi bietdoiga ngày Wed Nov 17, 2010 5:59 pm; sửa lần 2.
Xem lý lịch thành viên Gửi tin nhắn Yahoo Messenger
koaitayba
HKM

Nhập môn: 12 May 2010
Trận: 1601

TrậnGửi: Thu Nov 11, 2010 6:15 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

theo mình biết thì có 1 vài nguyên nhân có gì ae góp ý thêm nha.
mái khung xương yếu ( di truyền)
trống khung xương yếu. ( di truyền)
trồng mái khoẻ nhưng thiều chất. chủ yếu canxi.
vẹo lườn do ngủ cây ko có.
=> khi đổ mài cần bổ sung dầy đủ chất bổ dương và khoáng chất, vitamin cho cặp nọc và bầy con sau khi nở.
mong ae góp ý.
Xem lý lịch thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Yahoo Messenger
mangxa_ke
Chiến kê

Nhập môn: 13 Sep 2009
Trận: 1124

TrậnGửi: Thu Nov 11, 2010 6:44 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

ý anh méo là (vẹo lườn) hả anh?vẹo lường là do trứng ấy ko cung cấp đủ chất trong quá trình phát triển từ trong trứng nên khi nở e nó có hiện tượng rồi,nếu cung cấp đấy đủ thí vẫn vẹo nhưng khung xương tốt thì cũng ko anh hưỡng lắm với việc thi triễn đòn thế e có chứng kiến những e vẹo lườn thành danh rồi....còn việc nói gà ngủ cây bị vẹo lườn thì hơi quá không lẽ tất cả gà ngủ cây điều vẹo....có vài ý kiến chúc anh thành công chao
Xem lý lịch thành viên Gửi tin nhắn
bietdoiga
Ấu kê

TrậnGửi: Thu Nov 11, 2010 6:51 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

tôi có nuôi 2 bầy trước không cho ngủ cây thì mấy con không bị méo lườn(vẹo lườn)nhưng bầy này (cùng gà mẹ khác gà bố)được 3 con hiện giờ nặng khoảng 1k5 nhưng 1 con thì bị vẹo lườn rất rõ,1 con thì hơi bị tí xíu(để ý kỹ mới nhận thấy)1 con không sao.,vì vậy tôi đang rất phân vân mong anh em chỉ dẫn giúp.than
LUON
Ấu kê

Nhập môn: 02 May 2009
Trận: 730

TrậnGửi: Thu Nov 11, 2010 8:43 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

khỏe không anh T...vẹo lườn chơi vẫn ok..nhưng bán thì hơi khó ......theo em nghĩ vẹo lườn một phần do tật trong trứng (mà nguyên nhân em củng không biết)... Rolling Eyes ...khi nào có` dịp xuông em nha. chao
rua 120
Ấu kê

Nhập môn: 27 Apr 2010
Trận: 6

TrậnGửi: Thu Nov 11, 2010 10:42 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Gà vẹo lườn do bẩm sinh cũng có và do ngủ cây cũng có. nhưng vẹo do ngủ cây tỉ lệ cao hơn. Ngủ cây vào độ tuổi nào làm vẹo lườn thì chưa biết chính xác. vì gà con 2tháng tuổi không veo lườn cho ngủ cây lớn thấy vẹo lườn.
GACUA-V-L-US
Ấu kê

Nhập môn: 27 Sep 2009
Trận: 594

TrậnGửi: Fri Nov 12, 2010 7:30 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

vẹo lườn là do giống hoặc bẩm sinh ,ko phải ngủ tren cây đâu
mangxa_ke
Chiến kê

TrậnGửi: Fri Nov 12, 2010 8:12 am    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

chết nếu như vậy thì biết bao nhiêu gà bị vẹo lườn vì ngủ cây mà con gà thì luôn ngủ cây.......thường thì ngủ cây gà hay bị chai lừơn thứ hai là bị lõm một tý cơ ngực chứ không phải do ngủ cây mà vẹo các bạn ơi,gà thích ngủ cây rồi khi ta bắt vô tay biết gà đó vẹo lươn thì luôn nghĩ àh....chắc nó ngủ cây nhiều quá nên vẹo đây....chứ ta không phát hiện từ khi nó mới nở ra được tốt nhất là nên nghiêng cứu thêm về quá trình mái và trống rồi thành phần dinh dưỡng lúc mái đẻ,thưa các anh chị cả nhà mình có một con mái vẹo lườn nhưng tất cả con nó điều không vẹo đây,mà toàn ngủ cây chao
GanonVinhLong
Ấu kê

Nhập môn: 25 Feb 2009
Trận: 895

TrậnGửi: Fri Nov 12, 2010 12:24 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Em cũng nghĩ là ko phải ngủ cây đâu, vì gà nhà e toàn ngủ cây
Xem lý lịch thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Địa chỉ AIM Yahoo Messenger
koaitayba
HKM

TrậnGửi: Fri Nov 12, 2010 2:12 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mình có 1 bầy 8 con. nuôi chuồng úm 1,5 tháng thả vườn cho ngủ cây. 3 tháng sau kiểm tra lại toàn bộ vẹo lườn. lứa sau cùng trống và mái đó mình cho ăn dầy đủ chất và đặc điệt các thứ giàu canxi. lứa sau ko con nào vẹo lườn nữa cả.
mangxa_ke
Chiến kê

TrậnGửi: Fri Nov 12, 2010 3:29 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

koaitayba đã viết :
mình có 1 bầy 8 con. nuôi chuồng úm 1,5 tháng thả vườn cho ngủ cây. 3 tháng sau kiểm tra lại toàn bộ vẹo lườn. lứa sau cùng trống và mái đó mình cho ăn dầy đủ chất và đặc điệt các thứ giàu canxi. lứa sau ko con nào vẹo lườn nữa cả.
như vậy bạn đã tìm ra được nguyên nhân là gì rồi phải không?thiếu chất hay tại ngủ cây....... Very Happy chao
koaitayba
HKM

TrậnGửi: Fri Nov 12, 2010 5:51 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

to Nam và tất cả ae diễn đàn. theo mình chủ yếu gà vẹo lườn như trên đầu mình đã nói chủ yếu là thiếu chất và do sức khoẻ của 2 con nọc. vẹo do ngũ cây là ko có. chao
mong ae góp ý thêm
bietdoiga
Ấu kê

TrậnGửi: Fri Nov 12, 2010 7:08 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

LUON đã viết :
khỏe không anh T...vẹo lườn chơi vẫn ok..nhưng bán thì hơi khó ......theo em nghĩ vẹo lườn một phần do tật trong trứng (mà nguyên nhân em củng không biết)... Rolling Eyes ...khi nào có` dịp xuông em nha. chao

chào LUÔN mình vẫn khỏe còn LUÔN sao?tại hai bầy gà trước cùng bố cùng mẹ với bầy sau bị méo lườn không biết tại sao nên phân vân nhờ anh em trong diễn đàn góp ý hộ.đợt này đang vào mùa hái caffe nên hơi bận có dịp sẽ ghé LUÔN chơi.,than
KhongTuocLỉnh68
Chiến kê

Nhập môn: 18 May 2010
Trận: 1351

TrậnGửi: Sat Nov 13, 2010 2:50 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

koaitayba đã viết :
to Nam và tất cả ae diễn đàn. theo mình chủ yếu gà vẹo lườn như trên đầu mình đã nói chủ yếu là thiếu chất và do sức khoẻ của 2 con nọc. vẹo do ngũ cây là ko có. chao
mong ae góp ý thêm

Vẹo lường do ngũ cây là có 99%,nhưng nó chiếm tỉ lệ bao nhiêu % thì mình không biết,và còn những nguyên nhân khác nửa.................cái này mình hok rành

lúc trước nhà mình nuôi gà thả lang(gà con dưới 3 tháng tuổi cũng cho ngũ cây),sau thấy mỗi đợt đều dín phải 2 3 con vẹo lường. thấy như vậy BaBa mình bắt đầu nuôi gà con trên 3 tháng tuổi mới bắt đầu thả ra,chắc do may mắn hay sao hiện giờ gà mình tình trạng vẹo lường rất ít chao
mình nghĩ tại do xương nó còn quá mềm mà ngày nào cũng ngũ cây,lâu ngày nó bị ne qua 1 bên or móp
kobayashi_duy
Cuồng kê

Nhập môn: 28 Aug 2009
Trận: 2962

TrậnGửi: Sat Nov 13, 2010 5:48 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

[quote="KhongTuocLỉnh68
Vẹo lường do ngũ cây là có 99%...........[/quote]
theo D thì gà bị vẹo lườn là do thiếu chất như anh koaitayba nói, mình cũng đổ gà, cũng cho ngủ cây nhưng chưa bao giờ có con nào bị vẹo lườn cả, khi gà nọc đang cho đạp nên bổ xung rau+cỏ+cám cá nhạt là đủ rồi, gà đủ chất sẽ miễn đc tình trạng bị vẹo lườn, nếu ngủ cây bị vẹo 1 chỗ thì chắc gà ngủ đất bị vẹo luôn cả cái lườn quá.
vài lời góp ý với ae chao
Ym: chuyen_nho_2650@yahoo.com
Xem lý lịch thành viên Gửi tin nhắn Website của thành viên này Yahoo Messenger
KhongTuocLỉnh68
Chiến kê

Nhập môn: 18 May 2010
Trận: 1351

TrậnGửi: Sat Nov 13, 2010 11:18 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

kobayashi_duy đã viết :
[quote="KhongTuocLỉnh68
Vẹo lường do ngũ cây là có 99%...........

theo D thì gà bị vẹo lườn là do thiếu chất như anh koaitayba nói, mình cũng đổ gà, cũng cho ngủ cây nhưng chưa bao giờ có con nào bị vẹo lườn cả, khi gà nọc đang cho đạp nên bổ xung rau+cỏ+cám cá nhạt là đủ rồi, gà đủ chất sẽ miễn đc tình trạng bị vẹo lườn, nếu ngủ cây bị vẹo 1 chỗ thì chắc gà ngủ đất bị vẹo luôn cả cái lườn quá.
vài lời góp ý với ae chao[/quote]

đây là diễn đàn mình chỉ thảo luận thui nhe,hok có ý cải lộn Very Happy
mình nghĩ bạn nên đọc kỷ lại câu nói của bạn koaitayba,mình không nói bạn koaitayba nói sai,nhưng bạn koaitayba nói gà bị vẹo lườn hoặc ne lường mà không có nguyên nhân ngủ cây là chưa đúng,mình dám đảm bảo với bán 99% là có đó(nhưng mình không biết trong khoản 100 con thì có khoản bao nhiêu con bị) Very Happy ,chắc 1 or 2 con gì đó
Một nhà khoa học không dám chứng minh 1 điều chi hết,nhưng họ chỉ ráng tìm ra những sự kiện đã diễn ra mà thôi
toannguyen08
Ấu kê

Nhập môn: 29 Nov 2009
Trận: 279

TrậnGửi: Sat Nov 13, 2010 11:53 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

mình có con gà lai,mùa đâu bình thường,thay lông xong lại vẹo lường,:))
Xem lý lịch thành viên Gửi tin nhắn Yahoo Messenger
gathavuon
Chiến kê

Nhập môn: 21 Aug 2010
Trận: 1009

TrậnGửi: Mon Nov 15, 2010 2:26 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

gà qẹo lường là tại gà thiếu chất thôi hà ! nhưng bẩm sinh hay ko cũng ko bít đc !
Xem lý lịch thành viên Gửi tin nhắn Gửi email Địa chỉ AIM
GA LINH
Ấu kê

Nhập môn: 19 Jan 2010
Trận: 493

TrậnGửi: Mon Nov 15, 2010 6:33 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

Anh Em đang tranh luận gà vẹo lườn là do nguyên nhân gì!? Vẫn chưa ngã ngũ ! Nhưng theo cá nhân mình gà vẹo luờn là do bẩm sinh....vì mình để ý và thấy nhiều người đổ gà ....cho gà ngủ trên cây hàng trăm con nhưng vẫn ko thấy con vẹo lườn nào.....nhưng nhằm chủ cho ngủ trong lồng (chuồng) vẫn có con lườn vẹo.....mà xác suất thì rất thấp.....Bởi vậy khó xác định gà vẹo lườn là do nguyên nhân gì??! còn gà vẹo đuôi hay lưng gù là do nguyên nhân gì ??? Nhờ A,e có cao kiến gì để mình học hỏi thêm. :argue:
địa thiên thái
Ấu kê

Nhập môn: 01 Jan 2010
Trận: 475

TrậnGửi: Mon Nov 15, 2010 7:23 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

những con gà nở yếu, thường bị vẹo lườn
TIA-VUONG
Hung kê

Nhập môn: 29 Jan 2008
Trận: 3098

TrậnGửi: Wed Nov 17, 2010 6:19 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

chao tôi ở bên gà đòn nhưng thấy mục này của các bác có liên quan tới cấu trúc cở thể gà nên tôi cũng mạo muội xin tham gia. drink
theo tôi gà bị vẹo lườn là do di truyền từ gà bố mẹ là chính,một phần nhỏ là do nuôi thiếu chất vì tôi có một con gà trống để đúc mái"con này bị vẹo lườn"khi ra con có một số con cũng bị vẹo lườn như bố mặc dù là được nuôi nấng rất tốt. chao chao
DT:0984.951.128
Xem lý lịch thành viên Gửi tin nhắn Website của thành viên này
koaitayba
HKM

TrậnGửi: Wed Nov 17, 2010 6:25 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

TIA-VUONG đã viết :
chao tôi ở bên gà đòn nhưng thấy mục này của các bác có liên quan tới cấu trúc cở thể gà nên tôi cũng mạo muội xin tham gia. drink
theo tôi gà bị vẹo lườn là do di truyền từ gà bố mẹ là chính,một phần nhỏ là do nuôi thiếu chất vì tôi có một con gà trống để đúc mái"con này bị vẹo lườn"khi ra con có một số con cũng bị vẹo lườn như bố mặc dù là được nuôi nấng rất tốt. chao chao

đúng rồi bạn. vì vậy nên khi tuyển chọn trống mái để đúc (đổ ) người ta thường tuyển chọn trống và mái khoẻ mạnh và ko khuyết tật. chao bạn đã ghé thăm XGC.
bietdoiga
Ấu kê

TrậnGửi: Sun Nov 21, 2010 7:26 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

chào anh em trong diễn đàn.,từ sau tôi khi đăng bài hỏi thăm về nguyên nhân gà bị méo lườn tôi có để ý đàn gà của tôi trong một tháng có một số tôi nhìn nhận được như sau;
gà bị méo lườn do nguyên nhân ngủ cây là có tới hơn 90%(tôi chỉ nói theo thực tế đàn gà của tôi đang nuôi còn những nguyên nhân khác mong anh em chỉ giáo thêm)sau tôi liệt kê đàn gà và suy đoán riêng của tôi:
1/trong 30 con gà tôi đang nuôi(gà khoảng 4 tháng)thì gà bị méo lườn chiếm tỉ lệ gần 15%,gà trống bị nhiều hơn gà mái.,lý do là trong bầy gà này những con bị méo lườn thường ngủ cây đúng một chỗ và chỗ ngủ thường là những nơi góc chuồng+những nơi có cây gác giao nhau
2/thời gian cho gà ngủ cây sớm cũng liên quan tới bị méo lườn.,tôi hiện đang nuôi khoảng 3 bầy gà(1 bầy 6 tháng+1 bầy bầy 4 tháng ở trên+1 bầy 3 tháng)bầy gà 6 tháng tôi cho ngủ cây muộn thì không bị méo lườn con nào hết(lý do tại tôi làm chuồng chưa xong).,bầy 4 tháng+ bầy 3 tháng tôi cho ngủ cây cùng một lúc(lúc đó đã làm chuồng xong cho ngủ cây 3 bầy cùng lúc)thì bầy 4 tháng tỉ lệ méo lườn như tôi đã nói ở trên còn bầy 3 tháng tỉ lệ méo lườn cao hơn chiếm khoảng 30% số gà.,nói thêm là chế đọ dinh dưỡng cho gà bố mẹ+gà con như nhau
vài ý riêng của tôi khi để ý kỹ bầy gà,tôi nghĩ chắc còn nhiều vấn đè khác mong anh em trong diễn đàn chỉ dẫn thêm.,than
namtinhx
Ấu kê

Nhập môn: 29 Jul 2009
Trận: 409

TrậnGửi: Sun Nov 21, 2010 10:49 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

người ta nói chó giống cha, gà giống mẹ,mình nghĩ nếu con trống bị quẹo lườn đỗ với con mái ko bị quẹo lườn,thì xác suất gà con bị quẹo lườn từ trong trứng vẫn có nhưng thấp. còn chuyện gà con nhỏ cho ngủ cây bi quẹo lườn chắc cũng có xảy ra như thực tế bạn bietdoiga đã quan sát đàn gà mình. ko biết 1 trong 2 con gà trống nọc và mái cả bạn bietdoiga có bị quẹo lườn ko vậy? còn cái cây gác cho gà ngủ bản có to ko bạn hay nhỏ như nhánh cây bằng ngón tay?
bietdoiga
Ấu kê

TrậnGửi: Sun Nov 21, 2010 11:36 pm    Tiêu đề: Trả lời với trích dẫn nội dung bài viết này

namtinhx đã viết :
người ta nói chó giống cha, gà giống mẹ,mình nghĩ nếu con trống bị quẹo lườn đỗ với con mái ko bị quẹo lườn,thì xác suất gà con bị quẹo lườn từ trong trứng vẫn có nhưng thấp. còn chuyện gà con nhỏ cho ngủ cây bi quẹo lườn chắc cũng có xảy ra như thực tế bạn bietdoiga đã quan sát đàn gà mình. ko biết 1 trong 2 con gà trống nọc và mái cả bạn bietdoiga có bị quẹo lườn ko vậy? còn cái cây gác cho gà ngủ bản có to ko bạn hay nhỏ như nhánh cây bằng ngón tay?

chào bạn namtinhx.,con gà trống nọc và con mái mẹ không bị vẹo lườn,còn cây tôi gác cho gà ngủ là cây tre rừng đường kính khoảng 6-7cm
Trình bày bài viết theo thời gian:   
Gửi bài mới   Trả lời chủ đề này    Làng Gà Nòi * Trường Phạm Công Thời gian được tính theo giờ [GMT+ 7 giờ]
Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế
Trang 1 trong tổng số 2 trang

Chuyển đến 
Bạn không có quyền gửi bài viết
Bạn không có quyền trả lời bài viết
Bạn không có quyền sửa chữa bài viết của bạn
Bạn không có quyền xóa bài viết của bạn
Bạn không có quyền tham gia bầu chọn